09:56 | 24/08/2013

Đi xe máy không biển số bị phạt thế nào?

Theo Điều 54, Nghị định 71, xe không đeo biển kiểm soát thì ngoài việc bị xử phạt theo lỗi vi phạm, bạn còn bị tạm giữ phương tiện 10 ngày.

Hỏi: Tôi mua một xe máy, chưa kịp làm thủ tục đăng ký thì phải đi công tác nước ngoài 2 tháng. Khi về, tôi mang xe ra đi thì bị CSGT kiểm tra, lập biên bản với lỗi xe không có biển kiểm soát và tạm giữ xe của tôi. Xin hỏi, trong trường hợp này, CSGT xử lý như vậy có đúng không? Khi tới làm việc với CSGT tôi phải mang những loại giấy tờ nào?


Đình Quân(Khâm Thiên, Hà Nội)

Otofun News

Trả lời: Theo quy định, khi mua xe máy trong vòng 30 ngày bạn phải đến cơ quan công an làm thủ tục đăng ký xe.


Bạn chưa đi đăng ký xe theo quy định, mà lưu thông trên đường, bị CSGT kiểm tra và lập biên bản lỗi xe không có biển kiểm soát là hoàn toàn đúng. Theo Điều 54, Nghị định 71, xe không đeo biển kiểm soát thì ngoài việc bị xửphạt theo lỗi vi phạm, bạn còn bị tạm giữ phương tiện 10 ngày.


Khi tới trụ sở CSGT nơi phương tiện của bạn bị tạm giữ thì bạn phải mang những loại giấy tờ sau: Giấy tờ tùy thân, giấy tờ nguồn gốc phương tiện, trường hợp xe máy của bạn trên 50 cm3 thì bạn phải có cả GPLX.


Theo giaothongvantai

Theo CSAT

Tags:

Tin liên quan

Tin mới hơn

Tin khác

Xem thêm tin khác

Chọn xe nào

Cộng đồng